วันศุกร์ที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2564

แผนการสอน

 

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาวิทยาศาสตร์

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4  รหัส ว1410  ภาคเรียนที่  ปีการศึกษา 2564

หน่วยการเรียนรู้ที่  2                                            ชื่อหน่วย พืชเจริญเติบโต

แผนการเรียนรู้ที่  1                                              เรื่อง ปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของพืช

เวลาเรียน 1  คาบ (60 นาที)                                    ครูผู้สอน  นางสาวอภิชญา  ชินสงคราม

1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

พืชจำเป็นต้องอาศัยปัจจัยต่างๆ ที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของพืช

2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

          2.1 ตัวชี้วัด

    1.1  ป.4/1 อธิบายน้ำ แก๊สคาร์บอนไดออกไซด์ แสง และคลอโรฟิลล์ เป็นปัจจัยที่จำเป็นบางประการต่อการเจริญเติบโต และการสังเคราะห์ด้วยแสงของพืช          

          2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้         

   - บอกปัจจัยที่มีความสำคัญต่อการเจริญเติบโตของพืชได้   

3. สาระการเรียนรู้

          3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง

             - ปัจจัยที่สำคัญต่อการเจริญเติบโตของพืช

4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

          4.1 ความสามารถในการคิด

                   1) ทักษะการสังเกต                                             

                   2) ทักษะการสรุปอ้างอิง

          4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

          1. มีวินัย                                     

          2. ใฝ่เรียนรู้                                  

          3. มุ่งมั่นในการทำงาน

6. กิจกรรมการเรียนรู้

   วิธีสอนแบบ สืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E)

ขั้นที่  1  กระตุ้นความสนใจ

สื่อการเรียนรู้   :   บัตรภาพ      

          1. ครูนำภาพการเจริญเติบโตของพืช มาให้นักเรียนดู แล้วสนทนากับนักเรียนว่า พืชต้องการสิ่งใดบ้างในการดำรงชีวิตและการเจริญเติบโต จากนั้นนักเรียนอธิบายการเจริญเติบโตของพืชโดยดูจากภาพ

          2. นักเรียนแต่ละคนช่วยกันพิจารณาและบอกความสำคัญของปัจจัยต่างๆ ที่มีผลต่อการเจริญเติบโตของพืช

          3. ครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนฟังว่า พืชเป็นสิ่งมีชีวิตเช่นเดียวกับคนและสัตว์ ดังนั้นพืชจึงต้องการสิ่งจำเป็นในการดำรงชีวิต และเจริญเติบโตเช่นเดียวกัน

ขั้นที่  2  สำรวจค้นหา

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้   :            หนังสือเรียน วิทยาศาสตร์ ป.4    

                             บทเรียนคอมพิวเตอร์

                             แหล่งข้อมูลสารสนเทศ             

**คำถามกระตุ้นความคิด : นักเรียนคิดว่า พืชต้องการปัจจัยในการเจริญเติบโตเหมือนคนหรือไม่ อย่างไร(พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)

1. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน แล้วให้แต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้ เรื่อง ปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของพืช จากหนังสือเรียนหรือบทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart L.O. LMS Lite    และ แหล่งข้อมูลสารสนเทศ แล้วบันทึกความรู้ที่ได้จากการศึกษาลงในแบบบันทึกการอ่าน

2. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

ขั้นที่  3  อธิบายความรู้

สื่อการเรียนรู้   :   ใบงานที่ 2.1            

          1. สมาชิกแต่ละคนผลัดกันอธิบายความรู้ที่ตนได้ศึกษามาให้เพื่อนภายในกลุ่มฟังทีละคน แล้วผลัดกันซักถามข้อสงสัยจนสมาชิกในกลุ่มมีความรู้ความเข้าใจตรงกัน

          2. นักเรียนแต่ละกลุ่มทำใบงานที่ 2.1 เรื่อง ปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของพืช

          3. ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยคำตอบในใบงานที่ 2.1

          4. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด               

**คำถามกระตุ้นความคิด นักเรียนคิดว่าปัจจัยใดที่มีความสำคัญมากที่สุดในการเจริญเติบโตของพืช(พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)

ขั้นที่  4  ขยายความเข้าใจ

สื่อการเรียนรู้   :   ใบงานที่ 2.2            

1. ครูขออาสาสมัครนักเรียน 2 คน ออกมาแสดงความคิดเห็นว่า ปัจจัยที่มีความจำเป็นต่อการเจริญเติบโตของนักเรียนมีอะไรบ้าง

2. นักเรียนแต่ละคนทำใบงานที่ 2.2 เรื่อง ปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของฉัน

ขั้นที่  5  ตรวจสอบผล

สื่อการเรียนรู้   :   แบบวัดฯ      

  ใบงานที่ 2.2

1. สมาชิกแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอใบงานที่ 2.2 หน้าชั้นเรียน นักเรียนกลุ่มอื่นเสนอแนะความคิดเห็น จากนั้นครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจที่ชัดเจน

          2. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของพืช

          3. นักเรียนแต่ละคนทำแบบฝึกกิจกรรมที่ 1 จากแบบวัดฯ เป็นการบ้าน แล้วนำส่งครูตรวจ

7. การวัดและประเมินผล

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์

ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

(ประเมินตามสภาพจริง)

ตรวจใบงานที่ 2.1

ใบงานที่ 2.1

ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

ตรวจใบงานที่ 2.2

ใบงานที่ 2.2

ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

ตรวจแบบบันทึกการอ่าน

แบบบันทึกการอ่าน

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

ประเมินการนำเสนอผลงาน

แบบประเมินการนำเสนอผลงาน

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้

และมุ่งมั่นในการทำงาน

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 

8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

          8.1 สื่อการเรียนรู้

                   1) หนังสือเรียน วิทยาศาสตร์ ป.4

                   2) แบบวัดและบันทึกผลการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์ ป.4

                   3) บทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart L.O. LMS Lite วิทยาศาสตร์ ป.4

                   4) บัตรภาพ

                   5) ใบงานที่ 2.1 เรื่อง ปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของพืช

                   6) ใบงานที่ 2.2 เรื่อง ปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของฉัน

          8.2 แหล่งการเรียนรู้

                   1) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ

                      - http://www.fernsiam.com/FernWorld/Growing/_factors.html

 


 บัตรภาพ

 


 ที่มา :  ศิริรัตน์ วงศ์ศิริ และรักซ้อน รัตน์วิจิตต์เวช. 2552. หนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน วิทยาศาสตร์ ป.4.  
         กรุงเทพมหานคร : อักษรเจริญทัศน์. 

 


ใบงานที่  2.1  ปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของพืช

คำชี้แจง  ให้นักเรียนปฏิบัติตามขั้นตอนที่กำหนดให้ แล้วบันทึกข้อมูล

1.    ให้แต่ละกลุ่มร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของพืช

2.    ออกแบบการทดลองเพื่อทดสอบสมมุติฐาน

3. นำเสนอผลการทดลองของกลุ่มที่ออกแบบไว้ เพื่อเปรียบเทียบกับกลุ่มอื่นๆ

     1.  ตั้งปัญหาหรือข้อสงสัยเกี่ยวกับปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของพืช

                                                                                                                                               

                                                                                                                                               

                                                                                                                                                

2.  ตั้งสมมุติฐาน (คำตอบที่น่าจะเป็นไปได้ของคำถามที่ตั้งขึ้น และสามารถทดสอบได้)

                                                                                                                                               

                                                                                                                                               

                                                                                                                                               

3.  ออกแบบการทดลองเพื่อทดสอบสมมุติฐาน

                                                                                                                                               

                                                                                                                                               

                                                                                                                                               

                                                                                                                                               

                                                                                                                                               

 

 

 ใบงานที่  2.2  ปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของฉัน

คำชี้แจง  ให้นักเรียนเขียนแผนผังความคิดแสดงปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของตนเอง









ปัจจัยที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของฉัน 

 

 





ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น

แผน IIP วิชาวิทยาศาสตร์

  แผนการสอนเฉพาะบุคคล ( Individual Implementation Plan : IIP ) ชื่อผู้เรียน                                                            ก...